Luanda

Jóge Wikipedia.


Wikipedia
Wikipedia
Bii jukki ab junj rekk la. Man nga cee duggal sa loxo suqali ko ndeem am nga ci xam-xam ci anam yi Wikipedia taxawal


Luanda
[[image:|325px|none|alt=|Skyline of {{{official_name}}}]]
Réew  Angolaa
Tund Luanda
way-dëkk 7 000 000 nit
atum way-dëkk 2 009
barabalu Luandaa ci lonkoyoonu Angolaa

Luanda (bu njëkk São Paulo da Assunção de Loanda) ab dëkkub bëj-saalumu Afrig la, di itam péeyu réewum Angolaa. Féete ci tefesu Afrig gu mbàmbulaanug Atlas gi, Luanda mooy waax wi ëpp ci Angolaa gépp

Dëkkiin[Soppisoppi gongikuwaay bi]

Limu nit ñi dëkk Luanda ci at yi:

  • 1815 : Luanda amoon na 18 000 way-dëkk,
  • 1900 : 20 000
  • 1934 : 18 000
  • 1940 : 61 000
  • 1950 : 137 000
  • 1975 : 600 000 (atum tembteg Angolaa)
  • 1987 : 1 136 000
  • 1991 : 2 000 000 (njeextalu xar ba)
  • 2005 : 2 776 000
  • 2008 : +6 000 000 way-dëkk
  • 2009 : +7 000 000 way-dëkk