Mashhad

Jóge Wikipedia.

Mashhad mooy bëkk-néegu Perse yi ci jamonoy Nader Afshar ci diiwaanu Afarid. dëkla bu siiw si Iran. Lii mooy ñaareelu dëkk bi gën a réy ci Iran, mu nekk ca kaw suuf-penku ca réew ma lu mat 900 kilomet (560 kilomet) jóge Teheran. Gannaaw ga ñëw ci diiwaanu Mashada, mooy baatu réewu diiwaanu Razavi Khorasan, yor fa lu mat ñetti 400.000 (2016 census) di dëkk, maanaam ci diiwaanu Mashada Taman ak Torqabeh. Dëkk ba dafa yilif nit yu bare yu jóge ca réew ma, ba léegi mat na noonu. Te it Massadd nekkoon na benn yoon wu mag ci wàlli yoonu Silk bu jëkk, séddale woon ak Merv ca penku ba. Bi ko Mongol nekkee, seen mbég mu tar ci kanam Yàlla. Dëkk ba ñu tudde ca kër gu ñuy wax Emas-Resa, juróom-ñetteelu buur bu ñuy wax Shiya mu def ci dëkku Khorasan. Gannaaw ga mu jot tur woowu, maanaam «bérabu seede yi.» At mu jot, ay junniy doxandéem di seeti kër Yàlla Ajim Reza, Kalib bu ñuy wax Abbasid, Harun-Rashid, dañu suul itam ca bérab bu sell ba. Maasadd moomu nag, ci lu jëm ci waa Ferdowsi, jaarale ko ci poetu Irani, bi mu bindee Shanaam. Dëkk bi nag mooy dëkk bi, ci ñenn ci xarekat yi gën a ràññiku ci mbirum wottukat yi Irani, maanaam baat bi Mehdi Akhavan-Sales, ak Mohammad-Reza Shajarian, kiy wottukat bu Irani ak melokat bi. Noonu Ferdowsi ak Akwan-Sales ñoom ñaar ñépp suul nañu ko ci dëkku Tus, dëkk bu yàgg, bi ñuy sàkku ci njàlbéen gi ci dëkku Massadd. Bi ñu ko waxee, ci 30 Oktober 2009 (màggalukaayu diiwaanu Imam Reza), kilifag bés bu nekk ci Iran Mahmoud Ahmadinejad xamle nañu ne, Mashhad mooy kiy goreelu Xelum Yàlla ci Iran.