Isfahan

Jóge Wikipedia.

Isfahan mooy dëkk bu mag bi ci biir diiwaanu Isfawan ci diiwaanu Iran. Mu nekk ci 440 kilometar (270 kilometar) ci sudd ci Tehran te mooy catu réewu Isfahan. Dëkk ba amoon na lu ëpp ni 2,220,000 nit ñu wërsëg, ba def ca ñetteelu dëkk ba gën a màgg ci Iran, gannaaw Teheran ak Massadd, ak ñaareelu tànk ba gën a màgg. Te it Isfaasan mooy catul ñaari yoon yu am maana, yi féete gannaaw Iràn, penku-sudd ak sowu-sowu. Noonu diirub fukki at ya ak juróom-ñetteelu njiit ya daldi màggat. Gannaaw loolu ci diiwaanu Safavid yilif na, Isfahan nekkoon kilifag réewu Persi, ngir ñaareelu yoon ci li mu nekkoon ca wetu boppam, maanaam «Sa Abbas bu mag bi.» Dëkk ba dafa denc lu bare ci ay jëfam. Mbooloo ma am ci biir diiwaanu Perso-Islam, ay xeeti làmp yu réy, ay buur yu rafet, ay kër yu tedd ak ay téeméeri liir. Te it Isfahan am na ay taax yu bare yu jëm ci jamono, ay téereb, ay nataali ak ay artikat. Noonu xebaar bu baax bi ci mbirum Isfawan daldi koy yégal niti waa àddina ci lu jëm ci waa Persi, fekk ñuy wax Esfahana nesf-e-jaani ak waa àddina — ak genn-wàllu waa àddina lañu koy yégle. Biiru Naqs-e-Jahan ci Isfahan mooy benn ci ñeenti tànk yu gën a màgg ci biir dëkk bu àddina, te it UNESCO teg ko posetu àddina si.