Bene

Jóge Wikipedia.
(Yoonalaat gu jóge Benin)
Réewum Benin
Raaya bu Bene Kóót bu aarms bu Bene
Barabu Bene ci Rooj
Barabu Bene ci Rooj
Dayo 112 622 km2
Gox
Way-dëkk 10 448 647 (2015) nit
Fattaay 91 nit/km2
Xeetu nguur
- Njiitu Réew
- Njiitu Jëwriñ
-
Yayi Boni
-
Tembte
- Bawoo
- Taariix
Péy ak rëddi
Tus-wu-gaar
Tus-wu-taxaw
Porto-Novo
Làkku nguur-gi Nasaraan
Koppar Franc CFA (XOF)
Turu aji-dëkk -Bene-Bene
-Sa-Bene
Telefon
Lonkoyoon bu Bene
Lonkoyoon bu Bene   

Benin (Republik bu Benin) : réewu Afrig.

  • Lii Ab Sémp rekk la man ga cee dugal sa loxo ndeem am ga ci xam-xam

Melosuuf[Soppisoppi gongikuwaay bi]

Bene aw rëdduw suuf wu sew la, nekk ci diggante yamoo gi ak Gëwéelub Sànkar bi. Rëddu tus-wu-gaar wu bene mi ngi ci diggante 6°30'bëj-g ak 12°30'bëj-g, tu-wu-taxawam moom mi ngi ci 1° P ak 3° 40'P. Ay digam ñoo ngi yem ci Togóo ci sowwu, yem ci Burkina-faso ak Niseer ci bëj-gànnaar, ci Niseeriyaa ci penku, janook mbàmbulaanug Atlas gi ci bëj-saalum. Mi ngi am yaatuwaay bu tollu ci 112.622 yu kaare. Bene ngi bawoo ca dexug Niseer gi ci bëj-gànnaar yem ci mbàmbulaanug Atlas ci bëj-saalum ci ag tallalug 700 km. Diggante bi gën a guddu ci réew mi 325 km la.

Taariix[Soppisoppi gongikuwaay bi]

Ngir Xóotal, yëral bii jukki ci Taariixu Bene.

Lëkkalekaay yu biti[Soppisoppi gongikuwaay bi]

  • (en) ICJ Judgment over the Benin-Niger boundary dispute, 12 July 2005 [1]
  • (en) Fabio Spadi (2005) The ICJ Judgment in the Benin-Niger Border Dispute: the interplay of titles and ‘effectivités’ under the uti possidetis juris principle, Leiden Journal of International Law 18: 777-794 [2]



Réewi afrig

Afrig gu Bëj-saalum • Alseeri • Angolaa • Bene • Botswana • Burkina Faso • Buruundi • Cadd • Ecoopi • Eritere • Eswatini • Gaambi • Gaboŋ • Gana • Gànnaar • Ginne • Ginne Bisaawóo • Ginne gu Yemoo • Isipt • Jibuti • Kamerun • Kap Weer • Réewum Diggu Afrig • Keeñaa • Komoor • Kongóo-Brasaawiil • Kongóo-Kinshasa • Kot Diwaar • Lesoto • Libeeria • Libi • Madagaskaar • Malawi • Mali • Marook • Móoris • Mosambik • Namibi • Niseer • Niseeria • Ruwandaa • Saambi • Sahara gu Sowwu • Sao Tome ak Principe • Senegaal • Seysel • Simbaawee • Siraa Leyoon • Somali • Sudaan • Sudaan gu Bëj-saalum • Tansani • Togóo • Tiniisi • Ugandaa